ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีติดตั้งจานส้ม ipm รุ่น hd pro หน่อยครับอยู่ราชบุรีครับ  (อ่าน 10484 ครั้ง)

ออฟไลน์ Supanya555

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ +0/-0
 :on_64: รบกวนขอวิธีติดตั้งจานส้มของ ipm รุ่น hd pro หน่อยครับ ส่ายหาสัญญานจนแขนล้าไปหมดแล้ว :on_08:
ติดตามคู่มือทุกอย่างแล้วแต่ส่ายยังไงก็ไม่มี มีแต่สัญญาณ 97% คุณภาพ 0% หมุนหัวที่ 4 5 6 โมงแล้ว แล้วก็ยังไม่เจอ มุมก้มเงยตั้งใว้ 72 ตามคู่มือ ผมสงสัยว่า มุมก้มเงยต้องตั้งตายตัวที่ 72 ตลอดเลยหรอครับ ติดทั่วประเทศก็ต้องปรับใว้ที่ 72 องศาเป็นค่าตายตัวหรือ แต่ล่ะที่ต้องที่และ จังหวัดปรับไม่เหมือนกันหรือป่าวครับผมอยู่ราชบุรีต้องปรับกี่องศาครับ ไม่อยากเรียกช่างมาทำ อยากทำเองครับความรู้  :on_16:

ออฟไลน์ bobobobo

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ +11/-0
    • SLS Smart Mobile & Accessories อุปกรณ์เสริมสำหรับ iPhone , Android Smart Phone
มุมส่าย มุมก้มเงย ไม่ตายตัวครับ ลองหาข้อมูลดูครับ  :yoyo-emoticon-1-036:

^
 l  Click Yoobao PowerBank แบตเตอรี่สำรองคุณภาพสูง สำหรับอุปกรณ์ที่คุณรัก

• Newbie
  • *
  :19:กำแล้วมันจะบอกมาในคู่มือทำไมว่าให้ปรับที่ 72 กำจริงๆแล้วมีใครพอรู้บ้างครับว่ามันประมาณเท่าไหร่ ครับ:yoyo-emoticon-1-036:

ออฟไลน์ วีระพล

• คะแนนน้ำใจ +1/-0
รอผู้รู้ตอบครับ :yoyo_020:

• SLS Smart Mobile & Accessories อุปกรณ์เสริมสำหรับ iPhone , Android Smart Phone
มุมก้มเงยตามนี้ครับ ....  :16:

http://www.satanswer.com/site/forums/index.php?topic=182.0

ขอขอบคุณ Satanswer ครับ ...  :fws13:

^
 l  Click Yoobao PowerBank แบตเตอรี่สำรองคุณภาพสูง สำหรับอุปกรณ์ที่คุณรัก

• Newbie
  • *
แล้วจะลองดูครับ ไม่รู้ว่าจะได้แน่ป่าว

ออฟไลน์ วัช ดาวเทียมแท้

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ +90/-1
  • ยินดีบริการ เพื่อให้ท่านมีความสุข กับการรับชม
แล้วท่านส่ายหน้าจานมาทางทิศใต้ที่ประมาณ200องศา+-หรือเปล่าครับ มันคนละทางกับไทยคม c-band/ku band (คนละทางกับจานดำ-จานแดง-ดีทีวีนะครับ)ลองดูครับ
พื้นที่บริการ ดอนเมือง หลักสี่ บางเขน รามอินทรา จตุจักร บางซื่อ รังสิต ลำลูกกา สะพานใหม่ งามวงศ์วาน ปากเกร็ด 345 ราชพฤกษ์(พระราม5)              
และบริเวณใกล้เคียง  ติดต่อ ช่างวัช 08-1836-6556 Line ID:wat_therapysat

• Newbie
  • *
หันคนล่ะทางครับ :16:

ออฟไลน์ e20cup

• คะแนนน้ำใจ +69/-0
หน้าจาน มีอะไรบังไหม ?
วิธีหาสัญญาณก็คือ ทุกครั้งที่ขยับ
มุมกวาด ไปทีละ 1 - 2 องศา
ให้ค่อย ๆ ปรับมุมก้มเงย ขึ้นลง
อย่างช้า ๆ ช่วง 60 -80 องศา
ดูจอทีวีด้วย สังเกตุแถบวัดความแรง
ต้องขึ้นเกิน 90  หัวบิดประมาณ
 5 - 6 น. อย่าลืมเลื่อนหัว เข้า - ออก
ด้วย โฟกัสคลื่น จะได้เข้าหัวเต็มๆ
ตอนนี้เป็นยังไงบ้าง

คำว่า " พอเพียง "   พอเพียงนี้ อาจจะมี มีมาก อาจจะมี
ของหรูหรา ก็ได้ แต่ว่า ต้องไม่ไปเบียดเบียนคนอื่น

ออฟไลน์ BP-sat

• คะแนนน้ำใจ +14/-0
มุมก้มIPM เขต ราชบุรี มุมก้ม 74 โดยประมาณ มุมส่าย 198 โดยประมาณ หัวLNBหันขั้วFไปประมาณ 5.30ครับ :yoyo-emoticon-1-036: :yoyo-emoticon-1-036: :yoyo-emoticon-1-036:
" width="678" height="73
บรรพต แซทเทิลไลท์ บริการติดตั้งจานดาวเทียมและกล้องวงจรปิด ทั้งระบบบ้านพักอาศัย คอนโด โรงแรม รีสอร์ท รับวางระบบTVดิจิตอล
ผลงานดี มีมาตรฐาน บริการเยี่ยม ต้องที่ บรรพต แซทเทิลไลท์

• ยินดีบริการ เพื่อให้ท่านมีความสุข กับการรับชม
LNB LOTที่ผมเจอ 06.00น.เป๊ะ

พื้นที่บริการ ดอนเมือง หลักสี่ บางเขน รามอินทรา จตุจักร บางซื่อ รังสิต ลำลูกกา สะพานใหม่ งามวงศ์วาน ปากเกร็ด 345 ราชพฤกษ์(พระราม5)              
และบริเวณใกล้เคียง  ติดต่อ ช่างวัช 08-1836-6556 Line ID:wat_therapysat

• Newbie
  • *
 :52: ขอบคุณทุกท่านมากครับ เดี๋ยวจะลองดูครับแต่ผมไม่มีเข็มทิศ ด้วยสิใช้เข็มทิศใน iphone วัดได้มั้ยครับ :659:

:52: ขอบคุณทุกท่านมากครับ เดี๋ยวจะลองดูครับแต่ผมไม่มีเข็มทิศ ด้วยสิใช้เข็มทิศใน iphone วัดได้มั้ยครับ :659:
ได้ครับ แต่อาจจะไม่ตรง อาจจะคลาดเคลื่อนบ้างแต่ไม่มากครับ
 :yoyo-emoticon-1-036: :yoyo-emoticon-1-036: :yoyo-emoticon-1-036:
บรรพต แซทเทิลไลท์ บริการติดตั้งจานดาวเทียมและกล้องวงจรปิด ทั้งระบบบ้านพักอาศัย คอนโด โรงแรม รีสอร์ท รับวางระบบTVดิจิตอล
ผลงานดี มีมาตรฐาน บริการเยี่ยม ต้องที่ บรรพต แซทเทิลไลท์

ออฟไลน์ pu007

• คะแนนน้ำใจ +13/-0
ทฤษฎีกับปฏิบัติบางทีไม่ตรงกันนัก มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง เช่น การปรับ LNB แต่ละยี่ห้อยังปรับไม่ตรงกัน(บางทียี่ห้อเดียวกันยังไม่เป๊ะที่เดียว ผมเจอแบบท่านวัชเหมือนกัน)   ตำแหน่งพื้นที่ที่รับชมบางทีจุดที่ติดตั้งดันไปอยู่ใกล้กับอีกจังหวัดหนึ่งดูตามจังหวัดตัวเองเลยไม่ตรง  อีกประการหนึ่งคือถ้าตั้งเสาไม่ได้ฉากการทำตามทฤษฎีย่อมคลาดเคลื่อนได้  ผมใช้วิธีปรับแบบท่าน e20cup ค่อยๆปรับจนได้สัญญาณคุณภาพดีที่สุดก็ OK  ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ   :yoyo-emoticon-3-015:

ออฟไลน์ SUANYAIMAN

• คะแนนน้ำใจ +41/-0
  • สมฺมาอาชีโว
LNB LOTที่ผมเจอ 06.00น.เป๊ะ

สังเกตขาแบบนี้มันเอียงไม่ตั้งฉาก ต้องปรับไปตามสภาพให้ได้สัญญาณคุณภาพมากที่สุด (ปรับมุมส่าย ก้มเงย หมุนที่LNB)
สวนใหญ่ แซทเทลไลท์ (SUANYAI-SAT By ช่างกิตติ)
บริการติด ปรับ แก้  รับชม ดาวเทียม ทีวีดิจิตอล บ้าน อพาร์ตเมนต์ฯ
๑๑/๑๙๕ ถ.พิบูลสงคราม ต.สวนใหญ่ อ.เมือง จ.นนทบุรี ๑๑๐๐๐
suanyai-sat@hotmail.com   08 1493 4139

ถูกต้องครับท่าน SUANYAIMAN เป็นงานที่ช่างเดิมติดตั้งไว้ ลูกค้าให้ไปเพิ่มจุดและปรับหน้าจานผลของเสาไม่ได้90ก็เป็นอย่างนี้แหละครับ

องศาเสาจานคอจานมีผลกับมุมก้มเงยและหัว LNB ด้วยครับ ....  :yoyo-emoticon-1-036:

^

• Newbie
  • *
 เสาตั้งตามระดับน้ำครับ ไม่น่าจะมีปัญหา เดี๋ยวเย็นๆค่อยขึ้นไปทำตอนนี้ร้อนมาก :64c6:

ออฟไลน์ kaewsat

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ +5/-0
  • TigerEyes
 :64c6: ของผม  ลูกค้าอยู่ไกล้ ๆ บ้าน ไปติดตั้งให้ เมื่อวันศุกร์ที่ ๑๓ ก.ค.  เพิ่งได้ไปแก้ไขให้ลูกค้าสำเร็จ เมื่อ 22 ก.ค. ตอนเกือบ ๆ 2 ทุ่ม (เนื่องจากหลังจากวันติดตั้งตกบันไดแขนเดาะไป เมื่อวันที่ 15 ก.ค.55 13.30น. กว่าจะดีขึ้น) เลยไม่ได้ไปตั้งจานเนื่องจากยังมีอาการซ้นอยู่  แต่เมื่อวันอังคาร 17 ก.ค.55 ไปสอนลูกค้าติดจานเอง (แบบว่าตั้งให้เขาไม่ได้และไกล้บ้านด้วยเลยไม่คิดมูลค่าอะไร) เดิมเขาก็ติดจานเองอยู่แล้วน่ะครับ
 :fws19: ปล.คุณบรรพต  จานส้ม (ที่โดนวางยาคลายน๊อตหลังหน้าจาน) สงสัยแก้ปัญหาสบายแล้วสิครับ  :16: :16:
Kaewsat นักติดตั้งอิสระ
TigerEyesaT ในโซน7

:64c6: ของผม  ลูกค้าอยู่ไกล้ ๆ บ้าน ไปติดตั้งให้ เมื่อวันศุกร์ที่ ๑๓ ก.ค.  เพิ่งได้ไปแก้ไขให้ลูกค้าสำเร็จ เมื่อ 22 ก.ค. ตอนเกือบ ๆ 2 ทุ่ม (เนื่องจากหลังจากวันติดตั้งตกบันไดแขนเดาะไป เมื่อวันที่ 15 ก.ค.55 13.30น. กว่าจะดีขึ้น) เลยไม่ได้ไปตั้งจานเนื่องจากยังมีอาการซ้นอยู่  แต่เมื่อวันอังคาร 17 ก.ค.55 ไปสอนลูกค้าติดจานเอง (แบบว่าตั้งให้เขาไม่ได้และไกล้บ้านด้วยเลยไม่คิดมูลค่าอะไร) เดิมเขาก็ติดจานเองอยู่แล้วน่ะครับ
 :fws19: ปล.คุณบรรพต  จานส้ม (ที่โดนวางยาคลายน๊อตหลังหน้าจาน) สงสัยแก้ปัญหาสบายแล้วสิครับ  :16: :16:
ไม่มีปัญหาครับ :yoyo-emoticon-1-036: :yoyo-emoticon-1-036: :yoyo-emoticon-1-036:

ออฟไลน์ j-sat

• คะแนนน้ำใจ +30/-0
  • 081-5979632

.. ตั้งเสาให้ได้ 90 องศาทั้งสี่ด้านครับ จังหวัดราชบุรี มุมก้มเงย 53.50  มุมกวาด 198.50 ..

..ดูการติดตั้งจานส้ม IPM จากยูทูปครับ ตามลิงค์     http://www.youtube.com/watch?v=oiie2xNPHIU
"ฅนใต้ใจเต็ม ชัดเจน ตรงประเด็น"
HS8IYE อ.เวียงสระ จ.สุราษฏร์ธานี

• Newbie
  • *
 :19:ชักเริ่มงง ตกลงมุมก้มเงยที่ราชบุรีมันเท่าไหร่กันแน่ 53.50 หรือ 73.5 กันแน่เนี่ย  :yoyo-emoticon-1-036:

ออฟไลน์ j-sat

• คะแนนน้ำใจ +30/-0
  • 081-5979632

มุมก้ม-เงย และมุมกวาด โหลดดูครับ เป็นไฟล์ pdf มีThaicom KU - NSS6 และ C-Band ทั่วไปครับ

ตามลิงค์ครับ http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=35BA1455CBSJKKW5281TPX3MJ6L469
"ฅนใต้ใจเต็ม ชัดเจน ตรงประเด็น"
HS8IYE อ.เวียงสระ จ.สุราษฏร์ธานี

• Newbie
  • *
ติดเสร๊จแล้วครับตั้งมุมก้มเงย 73  ได้คุณภาพสัญญาณ 97 แรงพอมั้ยครับ :yoyo-emoticon-1-036:

ออฟไลน์ e20cup

• คะแนนน้ำใจ +69/-0

ยินดีด้วยครับ สัญญาณแรงดี
มีช่างเพิ่ม อีกคนแล้ว

:56:
คำว่า " พอเพียง "   พอเพียงนี้ อาจจะมี มีมาก อาจจะมี
ของหรูหรา ก็ได้ แต่ว่า ต้องไม่ไปเบียดเบียนคนอื่น

:19:ชักเริ่มงง ตกลงมุมก้มเงยที่ราชบุรีมันเท่าไหร่กันแน่ 53.50 หรือ 73.5 กันแน่เนี่ย  :yoyo-emoticon-1-036:
วัดจากหน้าจาน กับวัดจากหลังจาน จะได้ค่าไม่เท่ากันครับขึ้นอยู่ว่าใครถนัดวัดแบบไหนส่วนใหญ่ผมวัดหน้าจานชัวร์กว่าอะ วัดด้านหน้าตรงก้านจับหัวLNBกับวัดด้านหลังจานดูจากตัวเลขปรับมุมก้มเงยที่คอจาน :yoyo-emoticon-1-036: :yoyo-emoticon-1-036: :yoyo-emoticon-1-036:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2012, 10:26:51 PM โดย BP-sat »

2รูปนี้ หน้าจานกับหลังจาน(ประเทศข้างเคียงที่ทัวร์กำลังคึกคัก)พื้นที่กรุงเทพฯ-ดอนเมือง
เพื่อเปรียบเทียบองศาครับ

ออฟไลน์ tongdee

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ +1/-0
ผมเคยเจอหัวlnb สีส้ม ipmรุ่นแรกตัวจะยากว่าทุกรุน(หัวปราบเซียน)จะต้องหมุน lnb ไปที่ 3 นาฬิกา+-นิดหน่อยจึงจะรับได้ทุกย่านครบ รุ่นหลังออกมาเป็นแบบก้นสั้นหมุนไปตาม lnbทั่วไป 4-5นาฬิกาครับไม่ทราบว่าใช้แบบไหนอยู่

ผมเคยเจอหัวlnb สีส้ม ipmรุ่นแรกตัวจะยากว่าทุกรุน(หัวปราบเซียน)จะต้องหมุน lnb ไปที่ 3 นาฬิกา+-นิดหน่อยจึงจะรับได้ทุกย่านครบ รุ่นหลังออกมาเป็นแบบก้นสั้นหมุนไปตาม lnbทั่วไป 4-5นาฬิกาครับไม่ทราบว่าใช้แบบไหนอยู่

หัวรุ่นนี้ผมมีอยู่ครับ วันนั้นไม่ได้อ่านข้างกล่อง
หมุนอยู่นานเลยต้องตามหากล่องจนเห็นว่า มันหมุนคนละแนวกับตัวอื่น ...  :yoyo-emoticon-1-036:

^