ผู้เขียน หัวข้อ: มาแนะนำการปรับจานดาวเทียมสำหรับมือใหม่หัดเล่น  (อ่าน 20990 ครั้ง)

ออฟไลน์ MR.????

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ +8/-1
เพื่อนๆที่มีเทคนิคดีๆช่วยมาสอนเคล็ดลับให้มือใหม่หน่อยครับ
ทุกคำถามมีคำตอบที่basicsatclub.com

ช่างตัวเล็กๆจากสมุทรสาคร

ออฟไลน์ www.pattanasat.com(ช่างนนทบุรี)

• Administrator
  • Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ +344/-7
Re: มาแนะนำการปรับจานดาวเทียมสำหรับมือใหม่หัดเล่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 08:36:34 PM »
พยายามตั้งเสากลางให้ตรง90องศาก่อน

หาที่โล่งๆไม่มีต้นไม้และสายไฟมาบังหน้าจาน

อย่าให้ส่วนใดส่วนหนึ่งของจานล้ำเข้ามาในชายคาบ้าน
ชมรมคนหัดเล่นดาวเทียม
สำนักงานใหญ่ 02-922-2103-4,
สาขาแคราย 02-951-4502,02-951-4648
http://www.pattanasat.com
ขายส่งทุกอำเภอทั่วประเทศพร้อมให้คำปรึกษา
โทร.089-921-4819
อุปกรณ์จานดาวเทียมราคาถูก จานดาวเทียมนนทบุรี

ID LINE = basicsat

ออฟไลน์ ph240

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ +1/-0
Re: มาแนะนำการปรับจานดาวเทียมสำหรับมือใหม่หัดเล่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:16:17 AM »
ถูกต้องเสา 90 องศาอะไรก็อง่ายขึ้นไม่ว่าบนพื้นหรือบนอากาศ :52:

ออฟไลน์ BP-sat

• คะแนนน้ำใจ +14/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 06:43:28 AM »
ขอแนะนำให้ใช้เข็มทิศแบบไม้บรรทัดครับตั้งมุมส่าย อย่างเช่น ไทยคมใน กทมงและปริมลฑลอยู่ที่240ตั้งให้ตรงเส้นสีแดงหันลูกศรออกไปทางด้านหน้า ให้เข็มแดงตรงกับตัวN ในวงกลมสีเหลืองดูหน้าจานหันไปท่าลูกศร มุมก้ม30
 :yoyo-emoticon-1-036: :yoyo-emoticon-1-036: :yoyo-emoticon-1-036: :yoyo-emoticon-1-036: :yoyo-emoticon-1-036:
" width="678" height="73
บรรพต แซทเทิลไลท์ บริการติดตั้งจานดาวเทียมและกล้องวงจรปิด ทั้งระบบบ้านพักอาศัย คอนโด โรงแรม รีสอร์ท รับวางระบบTVดิจิตอล
ผลงานดี มีมาตรฐาน บริการเยี่ยม ต้องที่ บรรพต แซทเทิลไลท์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 07:00:39 AM »
เทคนิคการหาตำแห่งเลข0ของLNBหันรับ ดาวเทียมต่างๆ ให้เอามุมส่ายของดาวเทียมตั้งตรงขีดแดงของเข็มทิศ แล้วจับเชือกไว้ทิ้งดิ่งลงมาดูที่ตัวWหันทางไหนเลข0ของหัวLหันทางนั้นเลย ส่วนการปรับค่าเฉลี่ยค่อยปรับเลื่อนมาทางซ้ายนิดๆหรือขวาหน่อยๆ ความลึกของหัวLไม่จำเป็นต้องเป็น38เสมอครับอาจปรับมาที่37หรือ36ขีดกลางก็ได้ครับ ลองปรับดูครับ
ที่ผมเคยทำหัวLNB THAI-SAT C1 หน้าจาน พัฒนา หัวLลึก37เลข0หันไป07.15 ได้ความแรงสัญญาณ ช่อง3 99%ทั้งสองแถบ BVNได้40กว่าๆ มีรูปมาให้ดูครับ

:yoyo_0138: :yoyo_0138: :yoyo_0138: :yoyo_0138: :yoyo_0138:
บรรพต แซทเทิลไลท์ บริการติดตั้งจานดาวเทียมและกล้องวงจรปิด ทั้งระบบบ้านพักอาศัย คอนโด โรงแรม รีสอร์ท รับวางระบบTVดิจิตอล
ผลงานดี มีมาตรฐาน บริการเยี่ยม ต้องที่ บรรพต แซทเทิลไลท์

ออฟไลน์ วัช ดาวเทียมแท้

• คะแนนน้ำใจ +91/-1
  • ยินดีบริการ เพื่อให้ท่านมีความสุข กับการรับชม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 01:54:52 PM »
ถ้าเอาช่วงที่ติดตั้งบ้านตัวเองและเริ่มหัดติดตั้งแรกๆเลย แบบยังไม่มีเครื่องมือ-เครื่องวัดอะไรเลยผมใช้วิธีนี้ครับ
-มุมส่าย โดยอาศัยจานข้างบ้านที่ติดตั้งไว้แล้วเป็นหลักในการหาองศา และหาสัญญาณซัก80%ขึ้นไป
-ปรับละเอียดมุมก้ม-เงย โดยเงยหน้าจานประมาณ 70% หรือ2ใน3ของน็อตตั้งมุมเงย
แล้วค่อยๆคลายน็อตทีละเกลียว ดูเหมือนจะช้าและใช้เวลามาก แต่จริงแล้วได้ค่าสัญญาณที่ละเอียดมาก
-ที่สำคัญเสาต้องได้90องศา อันนี้มีระดับน้ำใช้ คนมีระดับ(น้ำ) เกือบตกม้าตายเพราะเสาไม่ได้90องศามาครั้งหนึ่ง จูนหาสัญญาณอยู่ครึ่งชั่วโมงหาอย่างไรก็ไม่เจอ ปรับทั้งก้ม-เงย/ส่ายจนเมื่อยสะโพก บิดหัวLBNจนปวดข้อ เริ่มท้อครับ ลูกชาย(9ขวบ)ตะโกนบอก พ่อ..พ่อ..ลืมเครื่องมือไอ้ตัวน้ำวิ่งได้ไว้ข้างล่างตัวนึง เลยถึงบางอ้อ จับ90องศาได้ สัญญาณมาเต็มๆ ถ้าไม่ได้ลูกชายที่เป็นหัวหน้างาน วันนั้นคงไม่ได้รับตังค์แน่เลยเรา
ขอเล่าต่ออีกนิด-----สาเหตุที่สนใจงานติดตั้งมาจากความงก คือได้รับจานดำฟรีมาชุดหนึ่ง
ถามราคากับช่างติดตั้งแต่ละที่1,500 ถึง2,000 มันเป็นเงินไม่ใช่น้อย(เก็บให้หัวหน้าช่าง อายุ9ขวบ กินขนมได้หลายวัน) เลยเข้ามาในเว็บต่างๆที่เกี่ยวกับการติดตั้งจานดาวเทียม พอได้ข้อมูลพอสมควรก็อาศัยความกล้าที่จะต้องปีนหลังคา และกล้าที่ทดลองมัน สรุปว่าเราทำได้
มันไม่ยากอย่างที่คิดนี่นา หลังจากติดตั้งที่บ้านตัวเองสำเร็จ เพื่อนบ้านในซอยหลายหลังที่ได้รับจานดำมาฟรีเหมือนกัน และกองอยู่ที่บ้านก็มาเรียกให้ช่างมือใหม่อย่างเรา ไปติดตั้งให้(เรียกตัวเองว่าช่างซะแล้ว กระแดะจริงๆ) แล้วเราก็ทำสำเร็จ ชัดแจ่ม งานจบ ครบทุกช่อง
และตอนนี้ก็กำลังหาลงอบรมสัมนาเพิ่มเติมอีก อาจจะไม่ทำเป็นอาชีพหลัก แต่อยากที่จะศึกษาและเรียนรู้ อย่างน้อยรู้ให้จริงและถ่ายทอดต่อๆไปให้กับคนที่อยากรู้ ผมก็มีความสุข
แต่ตังค์ก็ยังอยากได้นะ เพราะหัวช่างอายุ9ขวบ ต้องกินขนมและต้องเรียน
ร่ายซะยาวจะมีใครอ่านไหมเนี่ย
มือใหม่ครับ แต่สนุกกับงานที่รักและอยากจะทำ
พื้นที่บริการ ดอนเมือง หลักสี่ บางเขน รามอินทรา จตุจักร บางซื่อ รังสิต ลำลูกกา สะพานใหม่ งามวงศ์วาน ปากเกร็ด 345 ราชพฤกษ์(พระราม5)              
และบริเวณใกล้เคียง  ติดต่อ ช่างวัช 08-1836-6556 Line ID:wat_therapysat

ออฟไลน์ บางกอกน้อย

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ +0/-0
  • เชิญร่วมแบ่งปันข้อมูลเรื่องดาวเทียมกันครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 02:44:09 PM »
-ฐานเสาตั้งจานดี เสาตั้งฉากดี เหมือนงานเสร็จไป ครึ่งทางแล้ว

หากไม่มีระดับน้ำ เราก็ใช้ตัวแองเกิ้ล เพื่อตั้งเสาให้ดิ่ง(ตั้งฉากแทนครับ)

อนึ่ง หากหน้าจานติดตั้งในที่สูงทำงานลำบาก แนะนำให้ตั้ง/ประกอบชุดจานพร้อมดูโอ้

ที่พื้นด้านล่างที่เราสะดวกก่อน โดยใช้ขาตั้งอเนกประสงค์ จะทำให้ใช้เวลาลดลงไปอีก

ขอบคุณทุกๆท่าน ที่แบ่งบันประสพการณ์ครับ

http://www.facebook.com/groups/wutsatellite/

กลุ่มคนรักจานดาวเทียม @ facebook

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 05:49:09 PM »
-ฐานเสาตั้งจานดี เสาตั้งฉากดี เหมือนงานเสร็จไป ครึ่งทางแล้ว

หากไม่มีระดับน้ำ เราก็ใช้ตัวแองเกิ้ล เพื่อตั้งเสาให้ดิ่ง(ตั้งฉากแทนครับ)

อนึ่ง หากหน้าจานติดตั้งในที่สูงทำงานลำบาก แนะนำให้ตั้ง/ประกอบชุดจานพร้อมดูโอ้

ที่พื้นด้านล่างที่เราสะดวกก่อน โดยใช้ขาตั้งอเนกประสงค์ จะทำให้ใช้เวลาลดลงไปอีก

ขอบคุณทุกๆท่าน ที่แบ่งบันประสพการณ์ครับ
ท่านบางกอกน้อนครับเครื่องQ PRO มาแล้วนะครับ ราคาตามที่เคยแจ้งครับวันเสาร์นี้ผมจะติดไปที่บางซื่อด้วยประมาณ3ตัว ของมีเหลืออีก10ตัว วันเสาร์นี้จะไปติดให้ลูกค้าที่บางซื่อครับ
 :yoyo-emoticon-1-036: :yoyo-emoticon-1-036: :yoyo-emoticon-1-036: :yoyo-emoticon-1-036: :yoyo-emoticon-1-036:

ออฟไลน์ taonoi

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ +1/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 09:58:12 PM »
สำหรับเทคนิคเล็กๆน้อยๆ ในการหาสัญญาณ สำหรับผมที่เคยทำคือ
1.ตั้งหัว LNB ให้ได้ตามสะเปกก่อน มีอยู่ 2ค่าคือ 7.30 หรือ 4.30 โมงเท่านั้น แล้วแต่ยี่ห้อ
2.ตั้งทิศให้ได้ประมาณ 240องศาโดยดูจากเข็มทิศ เลยบ้างเล็กน้อยไม่เป็นไร
3.อันนี้สำคัญมาก องศาต้องได้ 30องศาเท่านั้น โดยที่เสาต้องตั้งฉาก 90องศาด้วย
4.ถ้าทั้ง 3ข้อนี้ ทำมาถูกต้อง ผมบอกได้เลยมีสัญญาณแน่นอน มากน้อยแค่ไหนก้อปรับแต่งเอา โดยเริ่มที่
4.1ปรับมายส่ายทาง 240ก่อน เพราะว่าค่าจากเข็มทิศนั้นอาจมีข้อผิดพลาดเล็กน้อย โดยหมุนหน้าจาน ซ้าย-ขวา ไปทีละนิดอย่างช้าๆๆๆๆๆ แล้วอ่านค่าความแรงสัญญารจากรีซีพเวอร์รุ่นที่เป็นตัวเลข โดยปรับไปที่ช่อง 7ก่อนแล้วกดปุ่ม Info ที่รีโมท ค่อยๆหมุนจานซ้ายขวาจนได้สัญาณดีที่สุด แล้วลองปลี่ยนเป็นช่องอ่อนๆดู เช่น ช่อง 9 หรืออื่นๆที่ไม่ใช่ช่องหลัก ทำเหมือนเดิมนะครับ เมื่อได้ค่าสูงสุดแล้ล๊อกทิศได้เลยครับ
4.2ปรับมุมก้มเงยอีกครั้ง1 โดยดูสัญญาณเหมือนข้อที่แล้ว เมื่อได้แล้วล๊อกเลยครับ
4.3 ปรับมุมหัว LNBF อีกครั้ง1 โดยหมุนเลขให้เลยจากจุดเดิมสัก 5-10นาที(เทียบกับหน้าปัดนาฬิกา โดยหมุนทวนเข็มและตามเข็มจนได้สัญญาณสูงสุด เมื่อได้แล้ว มาร์คไว้
4.4 สุดท้ายแล้วลองเลือนระยะโฟกัสของหัว LNBF ขึ้นลงจากตำแหน่งเดิมโดยเริ่มจากค่า 34-42 ดูสัญญาณสูงสุดแล้วล็อกครับ เป็นอันจบพิธี... :64c6:

ออฟไลน์ NEYO

• Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ +2/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 10:02:19 PM »
เทคนิคดีๆทั้งนั้นเลยแต่ว่าที่คอพี่บรรพตเป็นจตุคามรุ่นไหนมองไม่ชัด :yoyo_020: :yoyo_020:
สมาชิกที่อยากรู้เรื่องจานดาวเทียม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 12:25:32 AM »
รุ่นสอยดาวครับกี่ดาวกี่ดาวก็สอยมาแล้วโดนเฉพาะน้องดาว อิือิ

ออฟไลน์ บรู๊ช วิลเลี่ยม

• คะแนนน้ำใจ +25/-1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 11:28:01 AM »
เฮ้อ อิจฉาช่างสมัยนี้จัง อะไรๆก็ง่ายไปหมด สมัยก่อนตอนไทยคม2 อยู่ที่ 78.5 ดวงเดียว เชื่อมั้ยผมติดจาน 1.7 ตั้งแต่เที่ยงยันหัวค่ำ ช่อง 5 ยังกระตุก
เลย ช่องอื่นสัญญาณแค่พอดูได้เท่านั้น แต่ดูเดี๋ยวนี้ ติดกันแค่ 1ชั่วโมง ได้ครบทุกช่อง กลายเป็นของเด็กๆ ไปเลย

ออฟไลน์ sirachai

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ +0/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 03:00:19 PM »
อ่านประสบการณ์ของคุณ jdowntium แล้วอดอมยิ้มในใจไม่ได้ครับ

ผมก็มีประสบการณ์ติดจานดาวเทียมครั้งแรกคล้ายๆ กัน  เกือบทุกอย่าง  เรื่องยาวหน่อยอ่านสนุกๆ นะครับ

เริ่มต้นโดยเฝ้าบ้านให้พี่สาวที่มีช่างมาติดตั้งจานครับ  แอบลักจำทุกขั้นตอนประกอบกับศึกษาในเนต 

จากนั้นเมื่อมั่นใจจึงเริ่มปฏิบัติการ  โดยหาทำเลเหมาะๆ ที่ปลอดภัยต่อตัวเองโดยได้ทำเลที่หลังคาสโลฟส่วนต่อเติมทาวน์เฮาส์ชั้น 2 ด้านหลังบ้านครับ  ปัญหาใหญ่คือมีขอบปูนที่ลาดเอียงมีความกว้างประมาณ 1 ฟุต เป็นพื้นที่ทำงาน

ต้องบรรจงตั้งเสาให้ได้ฉากบนพื้นลาดเอียง อุปกรณ์ก็ไม่มีผมใช้เหล็กผูกเชือกทิ้งดิ่งข้างๆเสา แล้วหมุนรอบเสาให้ห่างเสาพอๆ กัน (ทำไปได้)

พอเรียบร้อยตั้งหน้าจาน โดยมีเข็มทิศเป็นอุปกรณ์ชิ้นเดียวที่ลงทุนในงานนี้  ปรับอยู่เป็นชั่วโมงๆ ก็ยังหาสัญญาณไม่เจอ อีกทั้งยังถูกกดดันจาก หน.ช่างคู่แฝด 9 ขวบเหมือนกัน ที่จะดู Gang Cartoon / Cartoon Club ให้ได้ เพิ่มความเครียดพอสมควร  เท่านั้นยังไม่พอครับ ผบ.ทบ.เจ้าของบ้านยังสบประมาทด้วยว่า คงต้องเสียตังส์เรียกช่างมาทำ  ขี้เหนียว  เสียน้อยเสียยาก ฯลฯ สุดจะพรรณาครับ  :136: :yoyo-emoticon-1-007:

พอได้รับกำลังใจแบบนั้นเลยเกิดความฮึดว่าเป็นไงเป็นกัน  ต้องทำให้ได้ครับ  ถูกหยามขนาดนี้ถ้าใจฝ่อคงถอดใจไปแล้ว  จากนั้นไม่นานครับด้วยความมานะพยายามและกำลังใจเต็มเปี่ยมที่ได้รับ  ไม่ทันไรครับสัญญาณมา ปรูด ๆๆๆๆ เลย (นึกในใจรอดตายแล้วเรา) ผบ.ทบ.คงได้รู้แล้วว่าไผเป็นไผ 555    :659: :659: :659:  :fws13:  :fws13:  :fws13:  :yoyo_010:  :yoyo_010:   :yoyo_010:

หลังจากนั้นทำให้เกิดปัญหาครอบครัวครับ  เพราะผบ.ทบ.ดูละคร  ลูกๆ ดูการ์ตูน  ตัวเองดูการเมือง  อีกไม่นานหลังจากนั้นจำต้องปีนออกหลังคาไปปฏิบัติการอีกครั้งเพิ่มเป็น 3 จุด พร้อมติดดูโอ้ NSS6 ครับ  เพราะตัวเองอยากดูการเมืองทั้งแดง เหลือง และรัฐบาล  ที่ไม่มีให้ดูในฟรีทีวีปกติ จากวันที่ติดก็ร่วมครึ่งปีแล้วครับ

ที่สำคัญอีกอย่างครับ  สุดๆ เลยคือเซฟค่าขนมให้คู่แฝดได้หลายพันเลยครับ

จากนั้นก็ติดให้กับพี่น้อง และญาติๆ ครับ  มีโอกาสอาจทำเป็นอาชีพเสริม

ขอเล่ายาวหน่อยแบ่งปันกันสนุกๆ

ที่ติดจานแรกเป็น O2 ทั้งชุดครับ

ออฟไลน์ www.pattanasat.com(ช่างนนทบุรี)

• Administrator
  • คะแนนน้ำใจ +344/-7
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 06:51:10 PM »
ชอบๆๆๆฟังแต่ละท่านเล่ามาแล้วสนุกดีเดี๋ยวเปิดห้องใหม่ให้ดีกว่า
ชมรมคนหัดเล่นดาวเทียม
สำนักงานใหญ่ 02-922-2103-4,
สาขาแคราย 02-951-4502,02-951-4648
http://www.pattanasat.com
ขายส่งทุกอำเภอทั่วประเทศพร้อมให้คำปรึกษา
โทร.089-921-4819
อุปกรณ์จานดาวเทียมราคาถูก จานดาวเทียมนนทบุรี

ID LINE = basicsat